Thủ tục cấp lại bản chính Giấy khai sinh

Thứ Năm, 13/09/2012 18:45


Hỏi: Tôi không may làm mất các loại giấy tờ tùy thân, trong đó có Giấy khai sinh (bản chính). Nay tôi muốn xin cấp lại Giấy khai sinh thì có được không? Thủ tục như thế nào và phải đến cơ quan nào để được giải quyết?

(Trần Hồng Hà- Gia Lâm-  Hà Nội)

Trả lời: Về việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh và thẩm quyền cấp lại bản chính Giấy khai sinh, Điều 62 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 - 12 - 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:

+ Trường hợp bản chính Giấy khai sinh bị mất, hư hỏng hoặc phải ghi chú quá nhiều nội dung do được thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch hoặc điều chỉnh hộ tịch mà Sổ đăng ký khai sinh còn lưu trữ được, thì được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

+ UBND cấp huyện, nơi lưu trữ Sổ đăng ký khai sinh thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

+ Sở Tư pháp tỉnh (TP), nơi trước đây đương sự đã đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

Đối chiếu quy định kể trên với trường hợp của bà, bản chính Giấy khai sinh của bà đã bị mất nên bà sẽ được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.  Bà có thể đến UBND huyện Gia Lâm để được hướng dẫn cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

- Về thủ tục cấp lại bản chính Giấy khai sinh, Điều 63 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định:

+ Người yêu cầu cấp lại bản chính Giấy khai sinh phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và bản chính Giấy khai sinh cũ (nếu có).

+ Sau khi nhận Tờ khai, cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp hoặc cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp căn cứ vào Sổ đăng ký khai sinh đang lưu trữ để ghi vào nội dung bản chính Giấy khai sinh và ghi rõ "Cấp lại" dưới tiêu đề của bản chính Giấy khai sinh.

Chủ tịch UBND cấp huyện hoặc Giám đốc Sở Tư pháp ký và cấp cho đương sự một bản chính Giấy khai sinh mới, thu hồi lại Giấy khai sinh cũ (nếu có). Trong cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ "Đã cấp lại bản chính Giấy khai sinh ngày... tháng... năm...".

+ Sau khi cấp lại bản chính Giấy khai sinh, UBND cấp huyện có trách nhiệm gửi thông báo cho UBND cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh để ghi chú tiếp vào Sổ đăng ký khai sinh lưu tại UBND cấp xã.

Bạn đọc cần tư vấn, giải đáp các vướng mắc liên quan đến lĩnh vực Tư pháp xin gửi Email về hòm thư hoidaptuphap@phapluatxahoi.vn hoặc gửi thư về địa chỉ báo PL&XH, Tòa soạn: Số 1B Trần Phú, quận Hà Đông, Hà Nội.



Nguyễn Hoài Nam - Trưởng phòng Hành chính Tư pháp - Sở Tư pháp TP Hà Nội
Ý kiến bạn đọc
  • Anh Chị cho tôi được hỏi: hiện tại giấy khai sinh(bản chính) của tôi có tên Cha bị sai không khớp với hộ khẩu. Còn tên mẹ thì nơi lưu trữ cấp xã và cấp huyện có sự khác nhau (cụ thể xã thì lưu tên Niễm còn cấp huyện thì Điễm), thì phải làm thế nào?

Đọc nhiều