Giấy vay tiền không có chữ ký người làm chứng vẫn có hiệu lực

Thứ Sáu, 16/11/2012 11:45

(PL&XH) - Để đảm bảo quyền lợi của mình, tôi đã cầm giấy tờ và hợp đồng lên Ban quản lý chợ trình báo để được thu hồi quầy hàng đã thế chấp nhưng Ban quản lý không đồng ý ngay mà yêu cầu tôi chờ người bạn đó về thì mới giải quyết.


Gửi thư đến báo PL&XH, bạn Lê Văn Quyền (quyenlevan80@gmail.com) hỏi: Tôi cho người bạn của vợ vay một khoản tiền, có thế chấp hợp đồng thuê quầy hàng trong chợ và có giấy xác nhận quyền sở hữu quầy hàng do Ban quản lý chợ cấp để đi thế chấp vay vốn. Nay đã quá hạn và không liên lạc được với người đó. Tôi có đến nhà tìm, thì chồng cô ta nói cũng không biết đi đâu.

Trong hợp đồng có ghi rõ hết hạn hợp đồng vay, bên vay không trả được nợ thì bên cho vay có quyền sở hữu hoặc bán, chuyển nhượng để thu hồi vốn và các chi phí liên quan (hợp đồng vay được viết tay và do hai bên ký và xác nhận đã nhận đủ số tiền đã vay). Để đảm bảo quyền lợi của mình, tôi đã cầm giấy tờ và hợp đồng lên Ban quản lý chợ trình báo để được thu hồi quầy hàng đã thế chấp nhưng Ban quản lý không đồng ý ngay mà yêu cầu tôi chờ người bạn đó về thì mới giải quyết. Lý do Ban quản lý đưa ra là trong hợp đồng không có chữ ký của người làm chứng. Ban quản lý chợ làm như vậy là đúng hay sai? Việc vay tiền này do vợ tôi là trung gian giới thiệu người bạn đó để tôi cho vay. Vậy vợ tôi làm chứng được không? Trên hợp đồng quầy hàng mang đi thế chấp hoàn toàn đứng tên người bạn đó, vậy người chồng của người bạn đó có quyền và nghĩa vụ gì không?

Vấn đề bạn Quyền hỏi, Ban tư vấn Cty Luật Dragon xin giải đáp như sau:

Thứ nhất, về hình thức của Hợp đồng vay tiền: Theo quy định tại Điều 401 Bộ luật Dân sự 2005 thì “Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định”. Như vậy, nếu Giấy vay tiền giữa bạn và người đi vay có chữ ký, xác nhận của các bên, có xác nhận đã nhận đủ số tiền vay, và việc thế chấp tài sản là quầy hàng có sự xác nhận của Ban quản lý chợ thì Giấy vay tiền không cần có người làm chứng vẫn có hiệu lực pháp luật.

Thứ hai, về biện pháp bảo đảm là thế chấp quầy hàng. Nếu trong Hợp đồng vay tiền có ghi rõ biện pháp bảo đảm số tiền vay của bạn là “Thế chấp quầy hàng” và đã có ký nhận của các bên, có sự xác nhận của Ban quản lý chợ thì việc thế chấp này có hiệu lực pháp luật mà không cần phải có người làm chứng như Ban quản lý chợ đã đưa ra. Hợp đồng có nói rõ: “Hết hạn hợp đồng vay, bên vay không trả được nợ thì bên cho vay có quyền sở hữu hoặc bán, chuyển nhượng để thu hồi vốn và các chi phí liên quan”, do đó, bên cho vay phải có nghĩa vụ thực hiện theo thỏa thuận của Hợp đồng trên và Ban quản lý chợ có trách nhiệm tạo điều kiện  cho các bên thực hiện quyền và nghĩa vụ.

Tuy nhiên, trong trường này vẫn cần sự có mặt của bên vay tiền thì mới tiến hành được các thủ tục pháp lý về thanh lý tài sản thế chấp. Nếu đã cố gắng liên lạc mà vẫn không tìm thấy người vay và có chứng cứ cho rằng người này có hành vi bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản thì bạn phải đến CQCA trình báo để giải quyết theo quy định của pháp luật.

Điều 25 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng đối với giao dịch do một bên thực hiện như sau: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”. Như vậy, nếu người vợ vay tiền để đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình thì người chồng phải có trách nhiệm liên đới đối với khoản vay mượn đó. Theo đó, nghĩa vụ trả nợ sẽ được thực hiện bằng tài sản chung của hai vợ chồng, nếu tài sản chung không đủ thanh toán thì hai vợ chồng phải sử dụng thêm tài sản riêng để trả nợ. Trường hợp người vợ vay tiền vì mục đích cá nhân, không phục vụ nhu cầu sinh hoạt của gia đình thì người  chồng không có nghĩa vụ phải thanh toán khoản nợ đó.

 Phòng Bạn đọc

Đọc nhiều