Công ước quốc tế về các quyền dân sự và chính trị

Công an có quyền trục xuất người nước ngoài ra khỏi Việt Nam không?

Cập nhật: 14:14 | 12/11/2017
Bạn đọc Lê Thu Tr. (30 tuổi, ở Lạng Sơn) có hỏi: Lực lượng công an có được quyền trục xuất một người nước ngoài cư trú hợp pháp trên lãnh thổ Việt Nam không?  

Với câu hỏi trên của bạn Lê Thu Tr., Luật sư Nguyễn Đông Khánh - Văn phòng LS Việt Quốc (Đoàn Luật sư Hà Nội) giải đáp như sau: Bộ trưởng Bộ Công an là người có thẩm quyền ra quyết định trục xuất người nước ngoài ra khỏi Việt Nam.

cong an co quyen truc xuat nguoi nuoc ngoai ra khoi viet nam khong
Bộ trưởng Bộ Công an là người có thẩm quyền ra quyết định trục xuất người nước ngoài ra khỏi Việt Nam. (Ảnh minh họa)

Cụ thể tại Điều 17 Nghị định số 21/2001/NĐ-CP (Ngày 28 tháng 5 năm 2001) nêu rõ:

Bộ trưởng Bộ Công an có thẩm quyền ra quyết định trục xuất người nước ngoài trong những trường hợp sau đây:

1. Vi phạm nghiêm trọng pháp luật Việt Nam, bị xử phạt hành chính;

2. Phạm tội nhưng được miễn truy cứu trách nhiệm hình sự;

3. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

Bên cạnh đó, theo Điều 13 - Công ước quốc tế về các quyền dân sự, chính trị, trong đó Việt Nam là quốc gia thành viên cũng quy định rõ:: Một người nước ngoài cư trú hợp pháp trên lãnh thổ quốc gia thành viên Công ước thì chỉ có thể bị trục xuất khỏi nước đó theo quyết định phù hợp pháp luật, và trừ trường hợp có yêu cầu khác xuất phát từ lý do chính đáng về an ninh quốc gia; người bị trục xuất phải được phép đệ trình những lý lẽ phản đối việc trục xuất, được yêu cầu nhà chức trách có thẩm quyền, hoặc một người hoặc những người mà nhà chức trách có thẩm quyền đặc biệt cử ra, xem xét lại trường hợp của mình, và được có đại diện khi trường hợp của mình được xem xét lại.

Đức Hùng